"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

07:02, 28/01/2020

Không bắt buộc phải ký hợp đồng với gói thầu dưới 50 trđ

Đối với gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên có giá không quá 50 triệu đồng thì không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải bảo đảm chế độ hoá đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định.

Doanh nghiệp dịch vụ bưu chính có cần giấy phép kinh doanh vận tải?

10:20, 17/12/2020

Công ty CP Vinacapital Việt Nam kinh doanh dịch vụ bưu chính và có kế hoạch sử dụng 25 xe ô tô trọng tải 3,5 tấn và xe trọng tải 5 tấn của Công ty để vận chuyển...

Gia hạn thời gian thi công có phải điều chỉnh kế hoạch chọn nhà thầu?

08:02, 17/12/2020

Cơ quan ông Văn Minh Quân (Đắk Nông) thực hiện một công trình sử dụng vốn ngân sách Nhà nước. Cơ quan ông đã tổ chức lựa chọn nhà thầu đúng theo kế hoạch lựa chọn nhà thầu...

Nội dung hóa đơn điện tử ghi thế nào là hợp lệ?

06:20, 17/12/2020

Bà Phạm Thị Thức (Phú Yên) hỏi, nhà cung cấp đề nghị xuất hóa đơn với nội dung hàng hóa xuất theo hợp đồng đã ký thì đơn vị bà có được xuất hóa đơn điện tử theo...

Thuê thêm nhà xưởng có cần lập lại đánh giá tác động môi trường?

14:02, 16/12/2020

Nếu dự án thuê nhà xưởng để mở rộng, nâng công suất không có hạng mục với quy mô tương đương các dự án phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường có số thứ tự...

Thành viên ban kiểm soát có được hưởng thù lao?

09:02, 14/12/2020

Ông Nguyễn Thế Sự (Bình Dương) là thành viên hội đồng thành viên công ty TNHH MTV do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, được công ty giới thiệu ứng cử và được đại hội cổ...

Đấu thầu qua mạng, nhà thầu có phải nộp hàng mẫu?

08:02, 10/12/2020

Việc yêu cầu nhà thầu phải cung cấp hàng mẫu đối với hàng hóa thông dụng, sẵn có trên thị trường khi áp dụng đấu thầu qua mạng có thể làm hạn chế sự tham gia của nhà...

Thay đổi chức danh người đại diện doanh nghiệp thế nào?

07:02, 07/12/2020

Ông Nguyễn Vành Hưng (Quảng Ninh) làm việc tại công ty cổ phần. Chủ tịch hội đồng quản trị (HĐQT) là người đại diện theo pháp luật trên giấy chứng nhận. Nay chủ tịch HĐQT công ty ông...

Điều kiện dự thầu đối với nhà thầu là tổ chức

07:02, 03/12/2020

Nhà thầu là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu.

Được yêu cầu nhà thầu cung cấp bản chính để đối chiếu

07:02, 02/12/2020

Trường hợp bên mời thầu, tổ chuyên gia có nghi ngờ về tính trung thực của các tài liệu đính kèm trong E-HSDT thì cần yêu cầu nhà thầu làm rõ theo quy định.

Chủ đầu tư có được ký tài liệu với tư cách bên mời thầu?

08:02, 28/11/2020

Bà Nguyễn Thị Liêm (TPHCM) hỏi, trong quá trình lựa chọn nhà thầu, cá nhân chủ đầu tư là người ký các quyết định phê duyệt dự toán, hồ sơ mời thầu... thì có được ký các tài...