• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái
Mọi kiến nghị, phản ánh về môi trường kinh doanh và năng lực cạnh tranh quốc gia xin gửi về hòm thư thongtinchinhphu@chinhphu.vn
Hợp đồng thi công ký trước 1/2/2022 có được giảm thuế?

Hợp đồng thi công ký trước 1/2/2022 có được giảm thuế?

07/08/2022 | 07:02

(Chinhphu.vn) - Hợp đồng thi công xây dựng công trình ký trước ngày 1/2/2022, hoàn thành ngày 30/7/2022. Trong quá trình thực hiện có phát sinh khối lượng tăng, nhà thầu và chủ đầu tư có ký phụ lục hợp đồng vào ngày 1/3/2022 bổ sung khối lượng bao gồm thuế GTGT 10%.

Khi nào cần cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân?

Khi nào cần cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân?

(Chinhphu.vn) - Từ ngày 1/7/2022 các doanh nghiệp ngừng sử dụng chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) giấy và chuyển sang sử dụng chứng từ điện tử. Thời điểm xuất là thời điểm tổ chức/cá nhân thực hiện khấu trừ thuế theo Điều 32 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP.

05/08/2022 | 09:02
Có được ký hợp đồng giao việc cho công ty con?

Có được ký hợp đồng giao việc cho công ty con?

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Hà Thành Công do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ. Công ty ông có 1 công ty con do Công ty nắm cổ phần chi phối, hiện Công ty có một số gói thầu thuộc ngành nghề sản xuất kinh doanh chính của công ty con. Vậy, Công ty của ông Công có được ký hợp đồng giao việc cho công ty con không?

29/07/2022 | 08:02
DN nước ngoài có được nhận chuyển nhượng đất trong khu công nghiệp?

DN nước ngoài có được nhận chuyển nhượng đất trong khu công nghiệp?

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Thanh Tâm (TPHCM) hỏi, công ty 100% vốn nước ngoài, có đăng ký ngành kinh doanh bất động sản thì có được nhận chuyển nhượng đất trong khu công nghiệp từ một công ty khác trong khu công nghiệp để cho thuê lại không?

28/07/2022 | 07:02
Cát dùng cho công trình xây dựng phải được công bố hợp quy

Cát dùng cho công trình xây dựng phải được công bố hợp quy

(Chinhphu.vn) - Công trình sử dụng vốn đầu tư công có sử dụng vật liệu cát xây dựng để đổ bê tông. Tại thời điểm thi công, cát xây dựng đã được các tổ chức do Bộ Xây dựng cấp giấy chứng nhận hợp quy theo quy chuẩn QCVN 16:2019/BXD, tuy nhiên chưa được Sở Xây dựng công bố hợp quy.

23/07/2022 | 08:02
Đề xuất sửa quy định hoàn thuế GTGT dự án đầu tư có điều kiện

Đề xuất sửa quy định hoàn thuế GTGT dự án đầu tư có điều kiện

(Chinhphu.vn) - Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 3, Quốc hội Khóa XV, cử tri tỉnh Thừa Thiên Huế kiến nghị sửa đổi quy định hoàn thuế đối với dự án đầu tư có điều kiện theo hướng không áp dụng điều kiện trong giai đoạn đầu tư, chỉ áp dụng điều kiện khi dự án đầu tư đi vào hoạt động.

19/07/2022 | 09:02
Hướng dẫn khai nộp thuế dự án nhà ở tại địa phương khác

Hướng dẫn khai nộp thuế dự án nhà ở tại địa phương khác

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Hoàng Thế (Hà Nội) là chủ đầu tư dự án bất động sản và hiện có nhiều dự án nhà ở để bán tại các địa phương khác nhau. Trước đây công ty ông nộp mẫu 05/GTGT vãng lai ở các tỉnh, thành phố và sau đó bù trừ số đã nộp ở địa phương nơi có dự án bất động sản với số phải nộp tại trụ sở chính.

14/07/2022 | 08:02
Quy định về lập hóa đơn đối với hàng hóa xuất khẩu

Quy định về lập hóa đơn đối với hàng hóa xuất khẩu

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Bình Hòa đề nghị cơ quan chức năng xem xét quy định không phải lập hóa đơn giá trị gia tăng (GTGT) đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu mà thực hiện theo quy định tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính.

12/07/2022 | 09:02
Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên?

Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên?

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Lê Văn Tiến (Thừa Thiên Huế) là công ty cổ phần đại chúng quy mô lớn, tỷ lệ vốn Nhà nước chiếm 98,89% (do Tổng Công ty Công nghiệp tàu thủy nắm giữ).

11/07/2022 | 08:02
Doanh nghiệp kinh doanh taxi lập hóa đơn thế nào?

Doanh nghiệp kinh doanh taxi lập hóa đơn thế nào?

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Văn Thế (Hà Nội) hỏi, hoạt động kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi có sử dụng phần mềm tính tiền theo quy định của pháp luật thì thời điểm lập hóa đơn quy định như thế nào?

10/07/2022 | 07:02
Top